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TANGAZO LA SERIKALI NA.…..la Tarehe………….. 
 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 
 

(SURA YA 290) 
 

 ------------------  

SHERIA NDOGO 
------------------- 

 
(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 7(1) na 16(1) 

 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA 
  WILAYA YA MKINGA ZA MWAKA 2021 

 
 

SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

Jina na 

tarehe ya 

kuanza 

kutumika 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na 

Ushuru) za Halmashauri yaWilaya ya Mkinga za Mwaka 2021 

na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la 

Serikali. 

Matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya 

Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga.  

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa 

vinginevyo:- 

“Ada na Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa 

Halmashauri au wakala wake kwa ajili ya huduma, vibali, 

au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri; 

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi; 

“Chombo cha Usafiri” maana yake ni chombo chochote 

kinachotumika kusafirisha mtu, watu au mizigo kutoka 

sehemu moja kwenda nyingine isipokuwa mkokoteni, au 

wanyama wanaotumika kama kusafirisha watu au 

mizigo; 
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“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Mkinga; 

“Kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi 

inayotolewa na Halmashauri; 

“Kodi ya pango” maana yake ni kiasi cha fedha ambacho 

kitatozwa na Halmashauri ikiwa ni malipo ya pango la 

kukodi chumba cha Ofisi, kibanda, meza, kizimba 

vilivyoko katika maeneo ya Halmashauri kwa kipindi 

maalum. 

“Machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri 

kwa ajili ya kuchinjia wanyama na kuanika ngozi. 

“Maegesho’’ maana yake ni sehemu yeyote iliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuegesha chombo cha usafiri 

kwa muda. 

“Mazao ya chakula’’ maana yake ni mazao yote yanayotumiwa 

kwa matumizi ya chakula. 

 
“Mazao ya misitu’’ maana yake ni mazao yote yanayotokana 

na misitu ya kupandwa au misitu ya asili. 

“Madini ya ujenzi’’ maana yake ni madini ya aina zote za 

miamba kama vile kifusi cha udongo, changalawe, mchanga, 

mawe, chokaa na Matofali yanayopatikana katika eneo la 

Halmashauri kokoto, mchanga, chokaa,jasi, mawe na matofali 

yanayopatikana katika eneo la Halmashauri. 

 “Mhudumu”  maana yake ni mtu yeyote anayehudumia wateja 

katika eneo la biashara; 

 
“Mifugo” Maana yake ni ng’ombe, mbuzi, kondoo, punda, 

nguruwe na aina yoyote ya wanyama ambao kwa 

kawaida hufugwa na binadamu.   

 
 “Mnada” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri 

kwa ajili ya kuendesha shughuli za kuuza na kununua 

bidhaa au mifugo. 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
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Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga pamoja na Afisa yeyote wa 

Umma aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha ya Selikali za Mitaa 

Sura ya 290 

“Soko” maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuuza na kununua bidhaa. 

 
“Stendi” maana yake ni eneo maalum lililotengwa na 

Halmashauri kwa madhumuni ya kupakiakia na 

kuteremsha abiria na mizigo ya Abiria. 

 
“Ushuru wa Ardhi” maana yake ni ushuru utakaotozwa 

kutokana na huduma za matumizi, uendelezaji wa ardhi 

na upimaji. 

 
 “Wakala” maana yake ni Mtu, Taasisi, Kampuni au Asasi 

yeyote iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri kukusanya mapato 

kwa niaba ya Halmashauri. 

Zabuni maana yake ni Kitabu au kabrasha linalotoa maelekezo 

ya kazi ya bidhaa, Ujenzi na huduma.  

 

SEHEMU YA PILI : 

UTOZAJI WA ADA NA USHURU 

Ada na 

Ushuru 
4.  

 

(1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru mbalimbali kwa ajili ya vibali, 

leseni na huduma zitolewazo na Halmashauri kama 

inavyoonyeshwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Ada na Ushuru utakaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa 

kabla ya huduma kutolewa. 

  (3) Huduma zitakazotozwa Ada na Ushuru katika Sheria Ndogo hizi 

zitalipwa kwa Halmashauri au wakala wa Halmashauri 

Wajibu wa 

kulipa Ada na 

Ushuru 

5.  (1) Itakuwa ni Wajibu wa kila Mtu anayetakiwa kulipa Ada na  Ushuru 

kuhakikisha kwamba analipa kwa viwango vilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi; 

  (2)  Muda wa kusafirisha bidhaa zinazotoka ndani ya Halmashauri 

utakuwa  ni kuanzia Saa Kumi na mbili (12:00) kamili Asubuhi 

mpaka saa kumi na mbili (12:00) kamili Jioni; 
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  (3) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo (2), usafirishashaji wa 

bidhaa hizo unaweza kufanywa baada ya muda uliotajwa hapo juu 

kwa sharti la kuwa na kibali maalum kutoka kwa Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri; 

  (4) Malipo ya Ada na Ushuru yatafanyika kila siku katika chanzo 

husika  

  (5) Malipo ya Ada na Ushuru yanayotozwa kwa Mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na 

kutolewa stakabadhi ya kielekitroniki ya Halmshauri kama kielelezo 

cha malipo yaliyofanyika. 

() Itakuwa ni wajibu wa Mlipa kodi kutoa takwimu sahihi za biashara 

yake kwa lengo la kufanya tathmini ya kiasi cha ada au ushuru 

ambao mlipa kodi anatakiwa kulipa. 

Mabadiliko ya 

Viwango vya 

ada na 

ushuru 

6.   (1) Halmashauri itaweza kubadilisha viwango vya Ada na Ushuru 

pale itakapoona kuwa inafaa kwa kushirikisha Wananchi hususan 

wale watakaoathirika katika utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

kama Marekebisho. 

  (2) Katika kufanya marekebisho ya viwango vya ada na ushuru au 

kipengele chochote katika Sheria Ndogo hizi, Halmashauri 

itafuata taratibu zote za utungaji wa Sheria Ndogo 

zinazoelekezwa na Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Wilaya) Sura ya 287; 

Uteuzi wa 

Wakala 
7.  Halmashauri inaweza kuteua Kampuni, Asasi au Taasisi yoyote 

kukusanya ada na ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika vyanzo 

vilivyokubaliwa kukusanywa na Wakala. 

Wajibu wa 

Wakala 
8.  Wakala aliyeteuliwa chini ya Sheria Ndogo hizi atakuwa na  wajibu 

wa- 

  (a) kukusanya na kupokea Ada na Ushuru katika eneo na 
Chanzo alichopangiwa kwa viwango vilichoainishwa chini ya 
Sheria Ndogo hizi; 

(b) kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya 

Mkataba wa Uwakala kati yake na Halmashauri; 

(c) kuweka dhamana ya kusanyo la mwezi mmoja au 

itakavyokubalika katika mkataba kabla ya kuanza 

makusanyo ambapo dhamana hiyo itarejeshwa mwisho wa 

mkataba; 

(d) kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambae atakiuka 
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masharti ya Sheria Ndogo hizi; 

Ukusanyaji 

wa Madeni 
9.  (1)  Endapo Mtu yeyote aliyetakiwa kulipa ada na ushuru kwa 

bidhaa, vibali, leseni au huduma zitolewazo katika Eneo la 
mamlaka ya Halmashauri na atashindwa kufanya hivyo katika 
muda uliopangwa, Halmashauri inaweza kukusanya Ushuru huo 
kwa njia ya Mahakama. 

  (2)  Pasipo kuathiri masharti yaliyowekwa katika kifungu kidogo cha 
1 hapo juu, Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ada au 
ushuru kwa njia ya kukamata au kushikilia mali zinazohamishika 
za Wadaiwa zenye thamani sawa na deni la ada au ushuru 
pamoja na gharama za kukamata; 

 
  (3)  Baada ya kipindi cha siku thelathini (30) kupita tangu kukamatwa 

kwa mali za Mdaiwa, Halmashauri itakuwa na mamlaka ya 

kuziuza kwa njia ya mnada baada ya kupata idhini ya 

Mahakama; 

  (4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika kwa haraka,  

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziuza kabla hazijaharibika 

baada ya kupata Idhini ya Mahakama; 

  (5)  Kwa kuzingatia Masharti yaliyowekwa katika Kifungu Kidogo cha 

(3) na (4) hapo juu, Halmashauri kabla ya kuuza mali yoyote 

iliyokamatwa, Mkurugenzi kwa maandishi atatoa taarifa kwa 

Mdaiwa na umma juu ya kusudio la kuuza mali hizo. 

  (6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote na kwa namna 

yoyote ile itakayotokea ama wakati wa kukusanya madeni au 

kwa mali itakayokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri. 

Ukaguzi  10.  Afisa Mwidhiniwa au Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi atakuwa na uwezo wa :- 

(a) kuingia katika jengo lolote kwa lengo la kukusanya ada 

na ushuru; 

(b) kumkamata bila hati ya kukamatia na kumshitaki mtu 

yeyote atakayefanya biashara kwa kuuza au kununua, 

kutoa huduma, kusafirisha  bidhaa, au kufanya shughuli 

yeyote iliyotakiwa kulipiwa ada na ushuru  kwa masharti 

ya Sheria Ndogo hizi; na 

(c) kukagua eneo au chombo chochote  atakachokitilia 

mashaka kuwa kinahifadhi au kusafirisha bidhaa au 
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kinatumika kukwepa kulipa ada na ushuru.  

Wajibu wa 

kuzingatia 

Masharti ya 

Sheria Ndogo 

nyingine 

11.  Bila kuathiri wajibu wa kulipa ada na ushuru, Mlipa ada na ushuru 

atawajibika kuzingatia masharti ya Sheria Ndogo nyingine 

zinazosimamia chanzo cha mapato ikiwa ni pamoja na kutunza 

mazingira na usafi, kutotupa taka ovyo, au kutokiuka  masharti 

mengine yaliyowekwa na Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya 

ya Mkinga. 

 

 

 

 

 

 

SEHEMU YA TATU: 

 

MAKOSA NA ADHABU 

Makosa  12.  Itakuwa ni kosa kwa; 

  A.  Kwa Wakala;  

  (a) Atakusanya Ada na Ushuru bila kibali cha maandishi au 
mkataba toka kwa Halmashauri; 

(b) Atajaribu au atakusanya ada na ushuru kwa kiwango tofauti 
na kilichotajwa na Sheria Ndogo hizi; 

(c) Atashindwa kuwasilisha au atawasilisha pungufu ya 
kiwango cha Ada na Ushuru alichokubaliwa katika mkataba; 

(d) Atakusanya Ada na Ushuru kwa mbinu tofauti na 
alizoelekezwa na Halmashauri 

  
B. Kwa mtu yeyote; 

(a) Atashindwa, atadharau, au atakaidi/ Atakataa kulipa Ada na 

Ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa  na 

Halmashauri  kuhusiana na ulipaji wa Ada na Ushuru chini 

ya Sheria Ndogo hizi; 

(b) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa 

kulipa Ada na Ushuru; 

(c) Atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha utengenezaji, au 

atatunza nyaraka za uongo kwa nia ya kujipatia manufaa 

yatokanayo na ukusanyaji wa Ada na Ushuru mbalimbali 

ndani ya Halmashauri; 
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(d) Kwa makusudi huku akijua ni kosa atatoa taarifa za uongo 

kwa Halmashauri, au Atashindwa au kutoa taarifa 

zitakazohitajika na Halmashauri; 

(e) atashindwa kuweka Kumbukumbu, Vitabu, Hesabu, au 

maelezo yoyote yatakayohitajika Halmashauri; na 

(f) Atamzuia Afisa Muidhiwa au Wakala kutekeleza majukumu 

yake. 

Adhabu 13. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/= na 

isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=) au  kifungo 

kisichopungua  miezi kumi na mbili (12) na kisichozidi miaka 

miwili (2) au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na 

kifungo. 

Kufifilisha 

kosa 
14. Bila kuathiri kifungu cha 13 hapo juu, Mkurugenzi anaweza 

kumtoza faini mtu yeyote anayedaiwa na Halmashauri chini 

ya Sheria Ndogo hizi ikiwa mdaiwa huyo amekiri kosa kwa 

maandishi kwa kujaza fomu iliyoambatanishwa kwenye 

jedwali la pili la Sheria  ndogo hizi na kuahidi kuwa atalipa 

deni analodaiwa pamoja na faini isiyopungua shilingi laki mbili 

(200,000/=) na isiyozidi shilingi laki tano (500,000/=).   

Kufutwa kwa 

Sheria Ndogo 

Tangazo la 

Serikali Na. 

877 la tarehe 

15/11/2019 

15. Sheria Ndogo hizi zinafuta Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za 

Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga za Mwaka 2019. 
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JEDWALI LA KWANZA 

(Limetungwa chini ya Kifungu cha 4(1)  

SEHEMUYA KWANZA 

USHURU WA KUTUMIA STENDI 

Na  Aina ya Chombo cha usafiri Kiwango cha ushuru kwa siku  

1 Ushuru wa chombo/gari la abiria kituoni  

 i. Basi kubwa la abiria 50 na 
kuendelea 

Sh. 2000/= 

 ii. Basi la abiria 49 na wasiozidi 50 
(coster) 

Sh. 1500/= 

 iii. Basi dogo (hiace) Sh. 1000/= 

 iv. Taxi Sh. 1000/= 

 v. Magari binafsi  Sh. 500/= 

 vi. Bajaji  Sh. 300/= 

 vii. Pikipiki  Sh. 200/= 

2 Magari ya mizigo  

 i.  Magari madogo ya mizigo (pickup) Sh. 1000/= 

 ii. Gari kubwa la mizigo Sh. 1500/= 

3 Ada ya kutunza gari lililo kamatwa au 
kuzuiliwa 

Sh.10,000/= kwa kila siku 

4 Kulaza chombo cha usafiri eneo maalum 
lililotengwa na Halmashauri 

Sh. 1000/= pikipiki, bajaji na guta 

Sh.3000/= magari 
madogo/binafsi 

Sh.4000/= magari makubwa 

Sh. 5000/= magari ya mizigo 

5 Huduma ya choo Stendi Sh. 200/= kila unapopata 
huduma ya choo. 

 
 

SEHEMU YA PILI 
 
            USHURU WA KUVUKA MPAKA ENEO LA HOROHORO BOARDER 

Na. Aina ya gari  Kiasi cha ushuru kwa siku 

1 Ushuru wa kuvusha bidhaa  

 i. Carry  Sh. 10,000/= 

ii. Fuso Sh. 20,000/= 

iii. Tandam  Sh. 30,000/= 

iv. Semi Trailer Sh. 40,000/= 

v. Lori lenye tela Sh. 60,000/= 

vi. Pikipiki Sh. 500/= 

2 Ushuru wa kupitisha gari la mizigo  
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 i. Carry  Sh. 5000/= 

ii. Fuso Sh. 20,000/= 

iii. Tandam  Sh. 30,000/= 

iv. Semi Trailer Sh. 40,000/= 

v. Canter Sh. 10,000/= 

vi. Hiace Sh. 10,000/= 

vii. Basi Kubwa Sh. 25,000/= 

viii. Coaster Sh. 20,000/= 

3 
 

Ushuru wa maegesho maeneo mengine ya Halmashauri 

 i. Carry  Sh. 5000/= 

ii. Fuso Sh. 10,000/= 

iii. Tandam  Sh. 15,000/= 

iv. Semi  Sh. 20,000/= 

v. Pikikipi  Sh. 500/=   

 
 

SEHEMU YA TATU 
 

USHURU WA SOKO 

Na Aina ya ushuru Kiwango cha Ushuru                        

 
1 

 
Ushuru wa kutwa 

 i. Vizimba Sh. 500/= 

ii. Bucha Sh. 2000/= 

iii. Duka Sh. 1000/= 

iv. Baba/Mama Lishe Sh. 500/= 

v. Nguo za Mitumba Sh. 1000/= 

vi. Nguo mpya  Sh. 1000/= 

vii. Viatu  Sh. 1000/= 

viii. Vipuli aina zote Sh. 1500/= 

ix. Vyombo vya nyumbani Sh. 1000/= 

x. Vifaa vya kilimo Sh. 1000/= 

xi. Kuku hai Sh. 500/= 

xii. Mafundi pikipiki Sh. 500/= 

xiii. Kila meza  Sh. 500/= 

xiv. Bidhaa nyingine ambazo hazijatajwa Sh. 1000/= 

       
2 

 
Ushuru kwa gunia 

 i. Dagaa Sh. 1000/= 

ii. Vitunguu Sh. 1000 

iii. Viazi mbatata Sh. 1000/= 

iv. Karanga Sh. 1000/= 

v. Nazi Sh. 1000/= 
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3 Ushuru kwa matenga/boksi 

 i. Maembe Sh. 1000/= 

ii. Papai Sh. 1000/= 

iii. Nyanya Sh. 1000/= 

iv. Ndizi Sh. 500/=  @ mkungu 

v. Samaki wakavu Sh. 1000/= 

vi. Mabungo Sh. 1000/= 

vii. Samaki wabichi Sh. 1000/= 

        
4 

 
Ushuru kwa viroba 

       i. Nyanya chungu Sh. 500/= 

ii. Pilipili Sh. 500/= 

iii. Karoti Sh. 500/= 

iv. Matango Sh. 500/= 

v. Ndimu Sh. 1000/= 

vi. Limau Sh. 800/= 

vii. Pasheni Sh. 800/= 

viii. Parachichi Sh. 500/= 

ix. Peasi Sh. 500/= 

x. Embe Sh. 1000/= 

xi. Machungwa Sh. 1000/= 

xii. Viazi vitamu Sh. 500/= 

xiii. Mihogo Sh. 500/= 

xiv. Kunde Sh. 500/= 

xv. Njegere Sh. 500/= 

        
5 

 
Vyombo vya usafiri/magari 

 i. Gari Tani 1  Sh. 1500/= 

ii. Gari Tani 2 – 10 Sh. 2000/= 

iii. Gari Tani 10 na kuendelea  Sh. 2500/= 
6 
 

Viwango vya kodi za pango la vyumba, vibanda vya biashara kwa mwezi (Horohoro, 
Maramba, Duga na Mtimbwani) 

 i. Vizimba Sh. 10,000/= 

ii. Mama/Baba lishe Sh. 20,000/= 

iii. Viosk/Mabanda ya Mitumba Bucha 
n.k. 

Sh. 20,000/= 

iv. Maduka Sh. 50,000/= 

v. Stoo Sh. 100,000/= 

 vi. Godown  Sh. 150,000/= 
 

7 
 

 
Viwango vya kodi za pango la  vyumba, vibanda vya  biashara kwa mwezi (maeneo 
mengine) 

 i. Vizimba  Sh. 1500/= 

ii. Mama /baba lishe  Sh. 10,000/= 

iii. Viosk/Mabanda ya Mitumba Bucha Sh. 10,000/= 
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iv. Maduka Sh. 25,000/= 

v. Stoo Sh. 250,000/= 

 vi. Godown   

                                    
SEHEMU YA NNE 

 
USHURU WA MAZAO  YA UVUVI 

Na. Maelezo Kiwango  

1. Minada ya Samaki katika mwalo au eneo 
maalum la kuuzia 

5% bei ya manunuzi 

2.  Ushuru wa mazao ya uvuvi bila ya kutumia mnada 

i. Samaki wabichi Sh. 2000/= kwa ndoo ya lita 10 
 

Sh. 4000/= kwa ndoo ya lita 20 
 

 ii. Container la pweza  Sh 15,000/= 

iii. Gunia la konokono la uzito wa 
kilo 100 

1,500/= 

iv. Samaki wakavu Sh. 8000/= kwa tenga  

v. Dagaa wabichi Sh. 1500/= kwa ndoo ya lita 10 

Sh. 3000/= kwa ndoo ya lita 20 

vi.  Dagaa wakavu kwa roba  Sh. 15,000/= kwa roba la kilo 
100 

 
Sh. 20,000.= kwa roba zaidi ya 
kilo 100 

 vii. Vumbi la dagaa / samaki Sh. 6000/= kwa roba la kilo 100 

viii.  Ushuru wa samaki kwenye 
kizimba 

500/= kwa siku 

3 Ushuru wa huduma zingine zinazopatikana mwaloni 

 i. Ushuru wa kizimba 20,000/= kwa mwezi 

ii. Ushuru wa banda (mama lishe) 500/= kwa siku 

iii. Ushuru wa mabanda ya 
wakaanga samaki 

1,000/= kwa siku 

iv. Ushuru wa madalali wa samaki 1,000/= kwa siku 

v. Ushuru wa wapaa samaki 200/= kwa siku 

vi. Ushuru wa kuegesha (kutia 
nanga) kwa vyombo kutoka nje 
ya eneo la Halmashauri 

Sh. 2,000/= kwa siku 

4 Mawe na mapambo ya majini Sh. 5,000/= kwa kilo 1-1000 

Sh. 10,000/= kwa zaidi ya kilo 
1000 
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5 Ushuru wa zao la mwani 5% ya bei ya manunuzi 

6 Ada za uvuvi 

 i. Leseni ya uvuvi Sh. 20,000/= kwa mwaka 

ii. Leseni ya chombo cha uvuvi Sh. 20,000/= kwa mwaka 

iii. Leseni ya uchuuzi wa samaki 
wa kawaida  

Sh. 12,000/= 

iv. Leseni ya uchuuzi wa samaki 
aina pweza   

Sh. 15,000/= 

 
 
 

SEHEMU YA TANO 
USHURU WA MACHINJIO 

Na. Aina ya Mifugo Kiwango 

1. Ng’ombe Sh. 4,000/=  kila mmoja 

2. Mbuzi/ kondoo Sh. 1,500/=  kila mmoja 

3. Nguruwe  Sh. 1,500/=  kila mmoja 

    
SEHEMU YA SITA 

USHURU WA UKAGUZI WA NYAMA 

Na. Aina ya Mifugo Kiwango 

1. Ng’ombe Sh. 2,500/=  kila mmoja 

2. Mbuzi/kondoo Sh. 1,500/=  kila mmoja 

3. Nguruwe  Sh. 1,500/=  kila mmoja 

 
                                                          SEHEMU YA SABA 

USHURU WA MINADA YA MIFUGO 

Na. Aina ya Mnyama Kiwango 

1. Ng’ombe Sh. 4,000/= kwa kila 
aliyeuzwa 

2. Mbuzi/ kondoo/nguruwe Sh. 1,000/= kwa kila 
aliyeuzwa 

3. Kuku, kanga na bata kwa tenga Sh. 200/= kwa kila mmoja 
aliyeuzwa 

4. Vifaranga 100 wa siku moja (DOC) Sh.500/= kwa kila boksi 

                                           
 

SEHEMU YA NANE 
 USHURU WA KUSAFIRISHA MIFUGO  

Na. Aina ya Mnyama Kiwango 

1 kusafirisha mifugo nje ya eneo la Halmashauri 
 

 i. Ng’ombe Sh. 3,000/= kwa kila 
ng’ombe 
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ii. Mbuzi/ kondoo Sh. 500/= kwa kila mbuzi/ 
kondoo 

iii. Nguruwe Sh. 500/= kwa kila nguruwe 

iv. Kuku, kanga na bata  Sh. 300/= kwa kila kuku, 
kanga na bata 

2 
 

 ushuru wa kulaza mifugo inayosafirishwa eneo la Halmashauri  

 i. Ng’ombe  Sh 1,000/= kwa kila 
ng’ombe kwa siku 

 ii. Mbuzi/ kondoo Sh. 1,500/= kwa kila mbuzi/ 
kondoo kwa siku 

 iii. Kuku, kanga na bata Sh.200@mmoja 

 
 
 

SEHEMU YA TISA 
 USHURU WA NGOZI NA MAZIWA 

Na. Bidhaa Kiwango 

1. Ngozi ya ng’ombe  Sh. 500/= kwa kila ngozi 

2. Ngozi ya mbuzi/ kondoo Sh. 300/= kwa kila ngozi 

3. Maziwa  3% ya bei ya manunuzi 
itakayolipwa na mnunuzi   

4 Kibali cha usafirishaji wa ngozi 10,000@ ng’ombe 

Sh. 5,000/=@ Ngozi ya 
mbuzi/ kondoo 

  
SEHEMU YA KUMI  

USHURU WA MIFUGO INAYOZURURA BARABARANI 

Na. Aina ya Mnyama Kiwango 

1. Ng’ombe Sh. 5,000/= kwa kila 
ng’ombe 

2. Mbuzi/ kondoo Sh. 3000/= kwa kila 
mbuzi/ kondoo 

3. Nguruwe Sh. 1000/= kwa kila 
nguruwe 

 

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 
USHURU WA MAZAO YA KILIMO 

Na Mazao  Kiasi cha ushuru 

1. Machungwa , maembe, nanasi na tikiti 
maji 
  

Sh. 3000/= kwa tenga 

Sh. 8000/= kwa Carry  

Sh. 40,000/= kwa Canter   

Sh. 70,000/=kwa Fuso 

 Sh. 100,000/= kwa Tandam 

mailto:Sh.200@mmoja
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sh. 120,000/=kwa Semi trailer 

2. Fenesi  Sh. 200 @ fenesi  

3. Korosho  5% ya bei ya kununulia 

4. Viungo 

i. Pilipili manga Sh. 400/= @ kilo 

ii. Karafuu  Sh. 500/= @ kilo  

iii. Mdalasini  Sh. 300/= @ kilo 

iv. Iriki  Sh. 400/= @ kilo 

5. Nyanya  Sh 2000/= @ tenga  

6. Ndizi  
 

Sh.300/= @ Mkungu 

Sh 70,000/= kwa Fuso 

Sh 50,000/= kwa canter 

Sh 30,000/= kwa carry/guta 

7. Muhogo   Sh. 1000/= kwa tenga 
 Sh. 5000/= kwa Carry 
Sh. 15,000/= kwa Canter 
30,000/= kwa Fuso 

8. Mahindi  Sh. 2000/=  kwa gunia 

9.  Ndimu, Limao na Dalansi Sh. 4000/= kwa kiroba kilo 50  

10. Nazi  na Madafu  
 

Sh. 2000/= @ kila tenga  
Sh 50,000/= kwa canter 
Sh. 15,000/= kwa carry 
Sh. 80,000/= kwa Fuso 
Sh. 100,000/= kwa Tandam 

11. Maharage  Sh 7,000/= kwa gunia  

12.  Mazao mengine yote ambayo hayakutajwa  5% ya bei ya kununulia 
 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 
ADA NA USHURU WA MAZAO YA MISITU 

Na. Aina ya Zao Kiwango 

1 Ushuru wa mazao ya misitu  

 i. Mkaa kwa kila gunia moja ndani ya 
Halmashauri 

 
 
 
 
 

Sh.2000/= kwa kila 
gunia kubwa  

Sh. 3,000/= Kwa 
gunia - Lumbesa 

Sh. 500/= kwa kila 
gunia dogo  

 
ii. Mkaa kwa kila gunia moja unaosafirishwa 

nje ya Halmashauri 

 
 
Sh.5000/= kwa kila 
gunia 

iii.  Mbao zinazouzwa ndani ya Halmashauri Sh. 2000 miti ya 
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kwa kila ubao asili  

Sh. 500@ ubao miti 
isiyo ya asili 

iv. Magogo  Sh. 3000 kwa kila 
mita moja ya ujazo 

Sh. 40,000/= kwa 
canter 

v. Masambu, makwaju, mabuyu Sh. 50 @ kilo moja 

vi. Kitanda, meza, na kabati Sh. 3000 kwa kila 
kimoja 

vii. Fremu za milango na madirisha  Sh. 2000 kwa kila 
moja  

viii. Ushuru wa vinyago Sh. 2000@ kilo 
moja 

ix. Kuni Sh. 500/=   kila 
mzigo 

Sh. 1000/= kwa 
baiskeli 

Sh. 10,000/= kwa 
carry 

Sh. 30,000/= kwa 
canter 

Sh. 50,000/= kwa 
fuso 

x. Miti ya Mikoko  Sh. 1000/= kwa kila 
korija 

xi. Nguzo, kongoo Sh. 300/= kila moja 

 xii. Fito,makuti,jamvi,fagio,nyungo,vinu,pinde na 
kamba 

Sh. 500/= kwa 
mzigo 

xiii. Mihanzi  Sh 50/= @ mhanzi 

xiv. Mitiki  Sh 1000/= @ mti 

xv. Sufi Sh. 10,000/= kwa 
carry 

Sh. 25,000/= kwa 
canter 

Sh. 45,000/= Fuso 

2 Kibali cha kuchoma mkaa kwa watayarishaji kuanzia 
gunia 1 – 5 

Sh. 40,000/= kila 
baada ya miezi 
mitatu (3) 

3 Viwanda vya useremala 30,000 kwa mwaka 

4 Ada na Ushuru wa Mazao ya Nyuki 

 i. Asali na Nta, Poleni, Gundi ya nyuki, Sumu ya 

nyuki na Maziwa ya Nyuki 

5% ya bei ya 
manunuzi 
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ii. Karakana ya kutengeneza mizinga na vifaa vya 

kuchakata na kurinia mazao ya nyuki 

30,000/- kwa 
mwaka 

iii. Kituo cha kuchakata na kuhifadhi mazao ya nyuki 30,000/- kwa mwaka 

iv. Huduma ya uchavushaji 5% ya bei ya kuuzia 

mazao ya nyuki. 

5 Miche ya miti ya matunda na mapambo 5% ya bei ya 

kununulia 

6 Kilinge/kibanda cha kuuzia mkaa, samani, mbao 50,000/= kwa mwaka 

7 Ada ya kutembelea maeneo ya vivutio na kupiga picha Sh.1000/= kwa 

wazawa 

USD 5 kwa wageni 

8 Kibali cha kuvuna miti ya matunda na miti ya kupandwa Sh. 5000/=@kila mti 

 
 

SEHEMU YA KUMI NA TATU 
ADA YA KIBALI CHA  UJENZI 

Na. Aina ya Shughuli Kiwango 

1. Kibali cha kuweka mnara wa simu kwa 
kila mnara 

 Sh. 1,500,000/= kwa 
mnara 

2. Nyumba ya makazi  Sh. 200/= @ mita ya 
mraba   

3. Jengo la biashara  Sh. 300/= @ mita ya 
mraba   

4. Kituo cha mafuta Sh. 300/= @ mita ya mraba   

6. Shule (binafsi)  Sh. 300/= @ mita ya mraba   

7. Jengo la kutolea huduma za afya 
(binafsi) 

Sh. 300/= @ mita ya mraba   

8. Ghorofa makazi  Sh. 200/= @ mita ya mraba   

9  Ghorofa biashara  Sh. 300/= @ mita ya mraba   

9. Ghala na bohari Sh. 400/= @ mita ya mraba   

10. Kiwanda  Sh. 500/= @ mita ya mraba   

11. Majengo mengine  Sh. 100/= @ mita ya mraba   

12  Makazi na biashara  Sh. 300/= @ mita ya mraba   

13 Uzio wa mipaka jengo la makazi na 
biashara 

Sh.400/=@ mita ya mraba 
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SEHEMU YA KUMI NA NNE 
ADA NA USHURU WA MADINI YA UJEZI 

 

NA

. 

AINA YA 
MADINI 

M3 1-3 M3 4-5 M3 6-7 M3 8-10 M3 11 -

12 

M3 13 

1 mchanga, 
changarawe, 
udongo wa 
kifusi 

 

5,000/= 6,000/= 8,000/= 10,000/= 15,000/=  

2 mawe ya 
kawaida na 
kokoto 

5,000/= 8,000/= 10,000/= 15,000/= 18,000/=  

3 Mawe ya 
urembo 
yasiyochongw
a 

15,000/= 25,000/= 30,000/= 50,000/= 60,000/= 150,000/= 

4 Mawe ya 

urembo 

yaliochongwa 

25,000/= 35,000/= 50,000/= 70,000/= 120,000/

= 

250,000/= 

5 Madini 
mengine  

15,000/= 25,000/= 30,000/= 50,000/= 60,000/= 150,000/= 

6 Ada ya kibali cha kuchimba madini ya ujenzi Sh.200@ mita ya 
mraba 

7 Ada ya ukaguzi wa mazingira kwenye migodi ya madini Sh. 500,000 kwa 
mwaka 

 
 

SEHEMU YA KUMI NA TANO 
ADA NA USHURU WA MGODI WA CHUMVI 

Na  Maelezo  Kiwango 

1 Ada ya kibali cha kumiliki mgodi wa chumvi Sh.50,000/= kwa 
kibali kwa mwaka 

2. Ushuru wa chumvi Sh 200/= kwa 
mfuko wa kilo 26 
hadi 50  
 

Sh 100/= kwa 
mfuko wa kilo 1 
hadi 25 
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SEHEMU YA KUMI NA SITA 
ADA YA KUKODI UKUMBI, OFISI. MITAMBO NA VIFAA VYA HALMASHAURI 

Na  Maelezo  Kiwango  

1.  Ukumbi mdogo  kwa kwa ajili ya kufanya semina 
mbalimbali kwa asasi za kiraia na mashirika 
 
Ukumbi mkubwa kwa ajili ya kufanya semina 
mbalimbali kwa asasi za kiraia na mashirika 
 

Sh. 100,000/= kwa siku  
 
 
 
Sh. 200,000/= kwa siku 

2.  Ukumbi mdogo kwa matumizi binafsi, sherehe, 
matamasha nk 

Sh. 100,000/= kwa siku  
 

 
Ukumbi mkubwa kwa matumizi binafsi, sherehe, 
matamasha nk 

 
Sh. 300,000/= kwa siku 

3. Kukodi ofisi za Halmashauri kwa taasisi  za 
serikali/Umma 

 

Kukodi ofisi za Halmashauri kwa taasisi binafsi  
 

3. Kukodi viti vya halmashauri Sh 500/=  kwa kila kiti 

4. Kukodi vifaa, mitambo, zana za kilimo na mashine  
(concreat mixer) za Halmashauri 
 

 
200,000 kwa siku 

5   

 
SEHEMU YA KUMI NA SABA 

ADA YA HUDUMA ZA KUMILIKI ARDHI 

NA AINA ZA HUDUMA KIWANGO CHA ADA  

1 Fomu ya maombi ya viwanja 10,000.00 @ kiwanja 

2 Kupata barua ya toleo (drawing map) 20,000.00@ kiwanja 

3 Kuonyeshwa kiwanja kwa mara nyingine 20,000.00@ kiwanja 

4 Kufufua mipaka ya kiwanja 30,000.00/=@ kiwanja 

5 Utafiti binafsi wa taarifa za kiwanja (official search) Sh.10,000/=@ kiwanja 

6 Kufanya uthamini kwa ajili ya kuhamisha umiliki Makazi 80,000/=@ kiwanja 

Makazi na biashara 

100,000@ kiwanja 

Viwanda/Taasisi shs. 

500,000/= 
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SEHEMU YA KUMI NA NANE 
 

ADA YA MAOMBI YA ZABUNI 

Na  Maelezo Ada  

1 Ada ya Maombi   
 

i. Kwa ngazi za msingi Sh. 20,000/=  

ii. Makao makuu ya Halmashauri zabuni 
ndogo kidogo 

Sh. 50,000/=@ kila 
zabuni 

iii. Zabuni ya kati na kubwa Sh. 100,000@zabuni 

iv. Zabuni  kubwa Sh. 150,000/=@zabuni 

2 Zabuni za viosk, vizimba, Ofisi, Mgahawa Sh. 10,000/=@ zabuni 

 
SEHEMU YA KUMI NA TISA 

ADA YA KUWAPIMA WAHUDUMU 

Na  Mhusika Kiwango   

   
1 

Ada ya kuwapima Afya Wahudumu Sh. 10,000/=@ mhudumu 
kwa niezi sita 

 

SEHEMU YA ISHIRINI 
USHURU WA NYUMBA ZA KULALA WAGENI 

Na Aina ya Ushuru Kiwango 

   
1 

Ushuru wa Nyumba za kulala 
wageni 

Mmiliki wa nyumba ya kulala wageni 
atatozwa asilimia 10% ya mauzo ya chumba 
au vyumba vya kulala.  
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JEDWALI LA PILI 
 

HATI YA KUKIRI KOSA 
(Chini ya Kifungu cha 14) 

 
Mimi …………………………………………………… nakiri mbele ya 

…………………………………………………… ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Mkinga,  kwamba, mnamo tarehe ……. ya Mwezi ……… Mwaka ………… 

nilitenda kosa la kukiuka masharti ya Kifungu cha ………… cha  Sheria Ndogo za 

Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga  (Ada na Ushuru) za Mwaka 2021. 

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga, kwa hiyari 

yangu niko tayari kulipa kiasi cha Ada/Ushuru unaodaiwa pamoja na faini. 

 

Nathibitisha maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu na ufahamu 

wangu.    

 

Leo tarehe …… ya mwezi …………… mwaka ………… 

Jina………………………..…………………………  

Saini…………… 

 

Mbele ya: 

Jina…………………………………………………. 

Cheo  ……………………………………………….. 

Saini ……………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi 

kufuatia Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya 

Wilaya ya Mkinga uliofanyika tarehe …………….. Mwezi ……….  Mwaka 20……..mbele 

ya; 

………………………… 
ZAHARA A. MSANGI 
Mkurugenzi Mtendaji,  

Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga. 
 

 

……………………… 
AMANI J. KASINYA 

Mwenyekiti,  
Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga 

 

 

                                            NAKUBALI 

 

 

     …………………… 

UMMY A. MWALIMU  (MB) 

Waziri wa Nchi OR- TAMISEMI 

 

Dodoma 

Tarehe…………… 
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TANGAZO LA SERIKALI Na………………….…...la tarehe ……………………….. 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA  
 

(Sura ya 290) 

 

SHERIA NDOGO   
 

Zimetugwa chini ya kifungu cha 7(1) (y) na 16 (1) 

 

SHERIA NDOGO YA (KODI YA HUDUMA) YA HALMASHAURI YA WILAYA YA 
MKINGA YA MWAKA 2021  

 

 

Jina na 
mwanzo wa 
kutumika 

1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya (Kodi ya 
Huduma) ya Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga ya mwaka 
2021 na itaanza kutumika baada ya kutangazwa katika 
Gazeti la Serikali 
 

 

 

  

Eneo la 
matumizi 2. 

Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkinga. 

Tafsiri 3. 
Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa 
vinginevyo;- 

  “Afisa   mwidhiniwa”   maana   yake   ni   Afisa   yeyote   wa  
Halmashauri au mtu yeyote aliyeteuliwa na Halmashauri 
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii ikiwa ni 
pamoja na Afisa Mtendaji wa kata au Kijiji; 

 
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkinga. 

 

“Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au manunuzi 
ikiwa ni pamoja na kodi na ada katika mwaka wa 
mapato. 

 

“Hesabu za mwisho” maana yake ni taarifa za kihasibu 
zinazowasilishwa na mlipa ushuru baada ya kipindi 
cha hesabu kwa mjibu wa kifungu cha 9 cha Sheria 
Ndogo hizi pamoja na nyaraka au maelezo 
yatakayotakiwa kutolewa kwa mjibu wa Sheria 
Ndogo hizi;- 

 

“Jumuisho” maana yake ni taarifa, nyaraka, au hesabu au 
maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya 
kifedha ya bidhaa au huduma zilizoanzishwa, 
zilizosambazwa 
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zilizotolewa na, au kuuzwa kibiashara ikiwa ni 
pamoja na jumuisho la awali au la mwisho; 

 
“Kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao 

mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za  
   biashara zake; 

       “Mkurugenzi”  maana  yake  ni  Mkurugenzi  Mtendaji  wa 
   Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga 

   “Mwaka wa mapato” maana yake ni kipindi cha miezi 12 ya 
          kalenda ya mwaka; 

   “Mkusanya   kodi”   maana   yake   ni   mtumishi   au   wakala 
   aliyeteuliwa na Halmashauri kukusanya kodi kwa mujibu 

   

wa Sheria ndogo hizi; 

“Mlipa Ushuru ” maana yake ni kampuni, tawi la kampuni, mtu 
binafsi au taasisi inayofanya biashara katika eneo la 
Halmashauri. 

   “Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa 
   Sura ya 290 

     “Taasisi ya kibiashara” maana yake ni taasisi iliyosajiliwa kwa 

   
mujibu wa sheria ya kampuni au sheria ya majina ya 
kibiashara 

   
inayojihusisha na shughuli za kiuchumi za uzalishaji wa 
bidhaa 

   
za mazao ya Kilimo, usambazaji wa bidhaa au utoaji wa 
huduma 

   
na, au biashara ikiwemo uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya 
nchi 

   
au kikundi au mtu  yeyote anayeendesha shughuli za 
biashara na 

   

ana leseni ya biashara. 

“Ushuru wa Huduma” maana yake ni malipo yanayotolewa 
kwa Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni, mtu 
au taasisi inayofanya biashara yenye leseni iliyotolewa chini 
ya sheria yoyote,au kwa huduma za umma inazotumia 
kufanya biashara katika eneo la Halmashauri. 

   “Wakala”  maana  yake  ni  mtu  yeyote,  kikundi  cha  watu, 
   kampuni  au  taasisi,  yoyote  iliyoteuliwa  na  Halmashauri 
   kukusanya ushuru kwa niaba yake: 

   “Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana ya Serikali 
za Mitaa.    
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Utozaji kodi 4. (1) 
Halmashauri  itatoza  kodi  ya  huduma  kwa  mujibu  wa  
Sheria Ndogo hii kutoka kwa kila kampuni, taasisi ya 
kibiashara au kikundi au mtu ambaye ana leseni ya biashara 
katika kila mwaka wa mapato ambayo ni sawa na asilimia 
sifuri nukta tatu (0.3%) ya hesabu ya shughuli zote zikiwemo 
za uzalishaji wa bidhaa au  

   
   
   
    

huduma kutoka ndani au nje ya nchi zinazofanyika katika 
eneo la Halmashauri ukiondoa kodi ya ongezeko la 
thamani ya mlaji (VAT).  

(2)   Kodi hiyo italipwa kwa Afisa Mwidhiniwa au Wakala 
aliyeteuliwa kukusanya Ushuru  kwa niaba ya Halmashauri 

 
 

Uwasilishaji 
taarifa 
kuhusu 
shughuli za 
kibiashara 

5. (1) Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi anaweza kumtaka 
mlipa kodi au mkusanya kodi yeyote kuwasilisha hesabu 
zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara zikionyesha 
thamani ya kiasi na thamani  ya  kifedha  ya  bidhaa  au  
huduma  zilizozalishwa, kutolewa,  kusambazwa  au  
kuuzwa,  kibiashara  na  taarifa  ya fedha katika kipindi 
maalum kisichozidi siku thelasini (30) tangu tarehe ya taarifa 
hiyo. 

  
  

  
   
   
   

 

                            (2)  Mkurugenzi  anaweza kwa taarifa  ya maandishi kumtaka mtu  
yeyote mwenye taarifa au maelezo kuhusu taasisi yoyote ya      
kibiashara inayopaswa kulipa kodi kwa mujibu wa Sheria Ndogo 
hii, kuwasilisha kwake taarifa au maelezo hayo katika kipindi 
kisichopungua siku thelathini tangu tarehe ya agizo hilo. 
  

                                      (3) Mkurugenzi Mtendaji anaweza kuitaka taasisi yoyote ya Serikali  
     kuwasilisha taarifa za mlipa kodi kwa lengo la kufanya tathmini,  
 kukusanya kodi pamoja na Madeni 
 

Uwezo wa 
kuingia 
kwenye jengo 

6. Mkurugenzi   anaweza   kumwagiza   kwa   maandishi   Afisa 
 Mwidhiniwa  kuingia  kwenye  jengo  au  eneo  la  taasisi  ya 
 kibiashara au la mlipa kodi au mkusanya kodi yeyote kwa nia ya 

  kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za kibiashara, 
  vitabu  vya  hesabu,  na  taarifa  nyinginezo  kama  atakavyoona 
  inafaa  kufanyiwa  uchunguzi  kwa  ajili  ya  kupata  na  kujua 
  kiwango  sahihi  cha  kodi  anachotakiwa  kulipa  mlipa  kodi  au 

  

mkusanya kodi hiyo. 

 

Wajibu wa 7. Kila mlipaji au mkusanya kodi ya huduma atatakiwa kutoa au 

mlipa kodi  kuwasilisha hesabu za awali na kulipa kodi anayotakiwa katika 
  muda ulioaninishwa ndani ya mwaka wa mapato. 

Kumbukumbu 8  Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka mlipa 

za biashara   kodi au mkusanya kodi yeyote kuwasilisha kwake kumbukumbu 
   za biashara na vitabu vya hesabu kwa nia ya kupata taarifa 
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(2) Bila kuathiri kifungu cha 4(1) cha sheria ndogo hizi; kwa 
wafanyabiashara wadogo ambao ukokotoaji wa asilimia 
0.3% unakuwa mgumu, viwango vya kodi vitalipwa kwa 
mujibu wa jedwali la kwanza lililopo katika Sheria Ndogo 
hizi kulingana na aina na kiwango cha biashara husika.  

 

(3) Iwapo mlipa kodi hajawasilisha majumuisho ya hesabu 
zake kwa Mwaka wote wa mapato aidha ametakiwa 
kufanya hivyo na Mkurugenzi au Afisa mwidhiniwa anafikiri 
kwamba mlipa kodi huyo ana wajibu wa kulipa kodi kwa 
mwaka huo anaweza kwa kadri atakavyoona, kuamua 
kiwango cha hesabu za mlipa kodi huyo isipokuwa 
tathimini hiyo haitaathiri wajibu wowote wa mlipa kodi 
anayostahili kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kwa 
kushindwa kwake kuwasilisha hesabu hizo. 

  

Makosa na 

 Adhabu                 10           

(b) Atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote 
linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine la 
kulipa kodi. 

(c) Ataandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa 
au kutengenezwa kwa vitabu vya uongo vya 
mahesabu au kumbukumbu. 

(d) Atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa mwidhiniwa 
kutekeleza majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa. 

 
 

   
kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au kukusanya kodi ya huduma 
ndani ya muda utakao ainishwa katika taarifa hiyo. 

Kiwango cha 9 (1) Kiwango  cha  kodi  kitakuwa  ni  asilimia  0.3%  ya  hesabu  ya 
kodi   shughuli zote baada ya kuondoa kodi ya ongezeko la thamani na 
   kodi ya mlaji. 

  

Mtu yeyote ambaye atatenda kosa lolote litakaloashiria kukaidi 
kutekeleza au kukiuka  Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa 
na ikithibitika na kupatikana na hatia atalazimika kulipa faini 
isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi 
Milioni moja (1,000,000/=) au kifungo cha miezi 12 jela au adhabu 
zote mbili kwa pamoja faini na kifungo na kulipa kodi hiyo 
anayodaiwa na gharama zote ambazo Halmashauri itaingia katika 
ufuatiliaji wa kodi hiyo anayodaiwa mlipaji. 

 Utoaji wa  11           (1) Mtu yeyote ambaye bila ya sababu za msingi;- 
taarifa ya   

Uongo (a) Akifanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa 
hesabu zisizokuwa sahihi  
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Kufifilisha kosa      12 Bila kuathiri kifungu cha 10 hapo juu, Mkurugenzi anaweza 

kumtoza faini mtu yeyote anayedaiwa na Halmashauri 
chini ya Sheria Ndogo hii ikiwa mdaiwa huyo amekiri kosa 
kwa maandishi kwa kujaza fomu iliyoambatanishwa 
kwenye jedwali la pili la Sheria  Ndogo hii na kuahidi kuwa 
atalipa deni analodaiwa pamoja na faini isiyopungua 
shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi laki tano 
(500,000/=).                                                                                  

 
 
 

JEDWALI  LA KWANZA 
 

 
(Limetungwa chini ya Kifungu cha 9(2)) 

 
 
 

VIWANGO VYA KODI YA HUDUMA KWA WAFANYABIASHARA WADOGO 
 
 

NA KIWANGO CHA LESENI KWA 

MWAKA 

KODI YA HUDUMA ANAYOPASWA 

KULIPA KWA MWAKA 

1.  Tsh. 0- 20,000 Tsh 10,000.0 

2. Tsh. 21,000-50,000 Tsh 15,000.00 

3. Tsh. 51,000-100,000 Tsh 20,000.00 

4. Tsh. 101,000 -201,000 Tsh 30,000.00 

5. Wafanyabiashara wanaotumia 

mashine za EFD  

0.3% ya mapato yao kwa mwaka 

6 Mnara wa simu na redio 0.3% kodi ya utoaji huduma 

7. Watoa huduma wote wadogo Tsh  5,000 
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JEDWALI  LA PILI 
 

 (Limetungwa chini ya Kifungu cha 12) 
 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 
 

 

Mimi …………………………………………………… nakiri mbele ya 
…………………………………………………… ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkinga,  kwamba, mnamo tarehe ……. ya Mwezi ……… Mwaka ………… 
nilitenda kosa la kukiuka masharti ya Kifungu cha ………… cha  Sheria Ndogo za (Kodi ya 
Huduma)  za Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga  za Mwaka 2021. 

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga, kwa hiyari 
yangu niko tayari kulipa kiasi cha Ada/Ushuru unaodaiwa pamoja na faini. 
 
NATHIBITISHA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA HIARI 
YANGU NA UFAHAMU WANGU.    
 
Leo tarehe ……  mwezi …………… mwaka ………… 

Jina………………………..…………………………  

Saini…………………………………………….. 
 
MBELE YANGU: 
Jina…………………………………………………. 

Cheo  ……………………………………………….. 

Saini ……………………………………………… 

Tarehe……………………………………………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi 

kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya 

Wilaya ya Mkinga uliofanyika  tarehe …….Mwezi….…. Mwaka 2021 na kushuhudiwa 

lakiri hiyo ikibandikwa mbele ya:- 

 

 

 
 

………………………… 
ZAHARA A. MSANGI 
Mkurugenzi Mtendaji,  

Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga. 
 
 
 
 

……………………… 
AMANI J. KASINYA 

Mwenyekiti,  
Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga 

 
 
 
 

 

                                            NAKUBALI 
 

 

…………………… 
UMMY A. MWALIMU  (MB) 

Waziri wa Nchi OR- TAMISEMI 
 

 

Dodoma 

Tarehe…………… 
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TANGAZO LA SERIKALI Na. ……..  la tarehe …………. 
 
SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

 
SURA 290 

_________ 
SHERIA NDOGO 

_________ 
(Zimetungwa Chini ya Kifungu 7(1) na 16(1)  

_________ 
SHERIA NDOGO YA (ADA ZA VIBALI VYA BURUDANI) YA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA MKINGA YA MWAKA, 2021 
 
 

                                                    SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

Jina la 
sheria na 
tarehe ya 
kuanza 
kutumika 

1.  Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya (Ada za vibali vya 

Burudani) ya Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga ya Mwaka, 2021 na itaanza 

kutumika mara itakapotangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

Matumizi 2.  
Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote lililoko chini ya Mamlaka ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga;  

Tafsiri  3.  Katika Sheria ndogo hii isipokuwa itakapoelekezwa vinginevyo: 

  
“Ada” maana yake ni kiasi cha fedha  kitakachotozwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkinga kwa ajili ya kibali cha shughuli ya Burudani,itakayofanyika 
katika eneo la Halmashauri.   

  “Eneo la Burudani” ni mahali popote ambapo shughuli ya burudani 

inafanyika. 

“Halmashauri” maana yake ni  Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga; 

“Kibali cha burudani” Maana yake ni kibali kinachotolewa na Halmashauri 

kwa ajili ya kufanya shughuli za burudani ambayo inakutanisha zaidi ya watu 

kumi katika Ukumbi, Uwanja wa Michezo au sehemu yoyote ya wazi au 

Mitaani. 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkinga au Afisa yeyote wa Halmashauri ya Wilaya anayekaimu 
nafasi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga kwa wakati huo. 
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“Muda” Maana yake ni wakati ambao unaruhusiwa shughuli ya burudani 

kufanyika;   wakati wa mwisho kwa watoto kubaki katika eneo la burudani ni 

saa kumi na mbili jioni. 

“Shughuli ya burudani maana yake ni sherehe, shughuli yoyote ile ya 

kijamii,Sanaa na Utamaduni, Michezo na Muziki ” 

“Afisa   mwidhiniwa”   maana   yake   ni   Afisa   yeyote   wa Halmashauri au 

mtu yeyote aliyeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria 

Ndogo hii ikiwa ni pamoja na Afisa Mtendaji wa Kata au Kijiji. 

 

SEHEMU YA PILI 

UTOZAJI WA KIBALI 

Wajibu wa 
kuwa na 
Kibali 

4.  (1) Hakuna shughuli yoyote ya burudani itakayofanyika katika eneo la 

Halmashauri bila kuwa na kibali cha maandishi kitakachotolewa na 

Halmashauri . 

(2) Maombi yote ya vibali yatalipiwa ada kama ilivyooneshwa katika jedwali 

la pili la sheria ndogo hii. 

Utaratibu 
wa kuomba 
kibali 

5.  (1) Mtu yeyote anayetaka kufanya shughuli ya Burudani katika eneo la 

Halmashauri atatuma maombi ya kibali kwa Mkurugenzi kupitia kwa 

Afisa Mtendaji wa Kijiji husika kwa kujaza fomu maalum kama 

ilivyooneshwa katika jedwali la kwanza la sheria ndogo hii. 

(2) Maombi chini ya kifungu kidogo cha (1) yataeleza jina la mwombaji, aina 

ya burudani, tarehe, muda wa kuanza na kumalizika kwa burudani na 

eneo husika. 

(3)  Iwapo maombi ya kibali yatakataliwa Halmashauri itamuarifu mwombaji 

kwa maandishi na kutoa sababu za kukataa kutoa kibali hicho. 

(4) Nakala ya kibali hicho itapelekwa kwa mkuu wa Polisi wa Wilaya (OCD) 

ikiwa na viambatanisho vyote muhimu. 
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Wajibu wa 
mmiliki wa 
ukumbi 

6. 
(1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa ukumbi wa muziki kupiga muziki kwa 
kiwango cha sauti cha kawaida bila kuathiri watu wanaozunguka eneo la 
ukumbi huo wa mziki. 

(2) Kila mwonesha video au sinema atatakiwa kuweka sauti ya chini wakati 

wa onesho bila kuathiri majirani wanaomzunguka. 

(3)  Ni wajibu wa kila mmiliki wa kumbi za burudani au baa au muziki 
kuhakikisha wanafunzi au mtu yeyote aliye chini ya umri wa miaka kumi na 
nane (18) haingii katika kumbi hizo na endapo itabainika kuingia kwa 
wanafunzi au watoto hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi ya mmiliki wa 
kumbi hizo. 

Vigezo vya 
utoaji wa 
vibali 

7. Halmashauri itatoa kibali iwapo itajiridhisha na mambo yafuatayo:- 

(1) Shughuli ya Burudani inayoombewa kibali haitasababisha uvunjifu 

wa amani. 

(2) Eneo linaloombewa kibali cha kufanyia shughuli ya burudani 

linaruhusiwa kwa shughuli inayoombewa kibali. 

(3) Kumbi za burudani zina usalama wa kutosha ikiwa ni pamoja na 

kuwepo madirisha ya kutosha ya kuingiza na kutolea hewa, milango 

ya dharura, umeme, milango inayofunguka kwa urahisi wakati wa 

dharura. 

(4) Muda wa burudani utakuwa ni kuanzia saa 12 jioni hadi saa sita 

usiku.  

(5) Disko litaruhusiwa kupigwa siku ya ijumaa hadi jumapili na siku za 

sikukuu kuanzia saa tatu usiku hadi saa tisa usiku isipokuwa maeneo 

ya huduma za jamii.  

Marufuku  

 

 

 

 

 

 

8. 

 
 
 
 
 
 
 
 

(1) Itakuwa ni marufuku kwa watoto na wanafunzi au mtu yeyote aliye chini 

ya umri wa miaka 18 kuruhusiwa kuingia kwenye sehemu za starehe mara 

baada ya muda ulioruhusiwa kwisha au kulingana na Sheria ya Mtoto ya 

mwaka 2009. 

(2) Ni marufuku kwa mwenye ukumbi wa video na sinema au sehemu 

yeyote kuonyesha picha za video ambao hazina maadili.  
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Mamlaka ya     
Halmashaur
i 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
9. 

 (3) Ni marufuku kwa Mwanafunzi kukutwa wakati wa usiku kwenye 

muziki/kigodoro na endapo Mwanafunzi huyo akikutwa mzazi atawajibishwa 

kwa mujibu wa sheria ndogo hizi. 

(4)  Muda wa kuonyesha video au sinema utaanzia saa 10 kamili Jioni hadi 

saa 6 usiku kwa siku za kazi, isipokuwa Jumamosi na Jumapili na siku za 

sikukuu  na siku ya jumamosi na jumapili saa saba mchana hadi saa kumi 

na mbili jioni. 

 

(1) Afisa yeyote wa Halmashauri atakuwa na mamlaka ya kuingia mahala 

popote panapofanyika shughuli ya burudani au anapoamini kuna shughuli ya 

burudani inafanyika muda wowote kwa lengo la kukagua iwapo shughuli 

hiyo ina kibali au inafuata masharti ya kibali. 

(2) Katika kutekeleza mamlaka yake chini ya kifungu kidogo cha (1) Afisa wa 

Halmashauri atakuwa na uwezo wa kutoa maelekezo yoyote ikiwa ni pamoja 

na kusitisha shughuli ya burudani kulingana na hali itakayobainika baada ya 

ukaguzi kufanyika. 

Mkusanyiko 
wa watoto 

10

. 

(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kukusanya watoto kwa ajili ya shughuli 

yoyote ile ndani ya Halmashauri bila kibali cha maandishi cha 

Halmashauri. 

(2) Mkusanyiko wowote wa watoto uliopata kibali cha Halmashauri kwa 

mujibu wa kifungu kidogo cha (1) utamalizika kabla ya saa kumi na 

mbili jioni. 

(3) Mtu yeyote aliyepata kibali cha mkusanyiko wa watoto atawajibika 

kwa usalama wao kipindi chote cha mkusanyiko huo na kuhakikisha 

wanatawanyika kwa usalama kutoka katika eneo la mkusanyiko. 

(4) Itakuwa ni makosa kwa mzazi, mlezi au mtu yeyote mwenye 

mamlaka juu ya mtoto kuruhusu au kusababisha kwa uzembe mtoto 

kuhudhuria mkusanyiko usio na kibali cha Halmashauri. 
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Vibali 
visivyotozw
a Ada 

11

. 

Mikusanyiko ifuatayo itaombewa vibali bila kulipa ada,:- 

(i) Mikusanyo ya kidini  

(ii) Misiba  

(iii) Michezo ya watoto isiyotozwa 

Usafi wa 
mazingira 

 

 

 

 

12

. 

(1) Mtu yeyote atakayeendesha shughuli za burudani ndani ya mamlaka ya 

Halmashauri atalazimika kufanya usafi ndani /au nje ya eneo lililotumika 

katika shughuli ya burudani kwa kuondoa uchafu wote uliosababishwa na 

shughuli ya burudani. 

(2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti ya kifungu kidogo cha 

(1) atalipa gharama ya uchafuzi wa mazingira kadri zitakavyokadiriwa na 

Halmashauri na gharama zingine ambazo Halmashauri itaingia katika 

kuondoa uchafu huo. 

Muziki 
unaoleta 
kero 

13 (1) Mtu yeyote aliyepata leseni ya biashara haruhusiwi kupiga muziki 

unaoleta kero kwa majirani na jamii kwa ujumla kwenye eneo lake la 

biashara. 

(2) Kifungu cha 16 cha Sheria Ndogo hii kitatumika sawa kwa mtu 

atakayekiuka kifungu kidogo cha (1). 

Ukamataji 
wa vifaa 
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(1) Bila kuathiri ujumla wa kifungu cha 14 cha Sheria Ndogo hii, Halmashauri 

itakuwa na Mamlaka ya kukamata vifaa vyovyote vitakavyokutwa katika 

shughuli ya burudani ambayo haina kibali au inaendeshwa bila kufuata 

masharti ya kibali. 

(2) Vifaa vitakavyokamatwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) 

vitachukuliwa na kuhifadhiwa katika ofisi za Halmashauri au eneo lolote 

litakaloamuliwa na Halmashauri. 

(3) Vifaa vilivyokamatwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi vitatakiwa 

kukombolewa ndani ya siku saba kuanzia tarehe ya kukamatwa na baada ya 

hapo Halmashauri inaweza kuuza vifaa hivyo kwa mnada baada ya kuomba 

na kupata kibali cha Mahakama. 

(4) Mtu yeyote anayetaka kukomboa vifaa vilivyokamatwa chini ya Sheria 
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Makosa na 
adhabu  

 

 

 

Kufifilisha 
kosa            

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

15 

 

 

 

 

16              

Ndogo hizi atawajibika kulipa gharama za ukamataji, usafirishaji na ulinzi.  

 
SEHEMU YA TATU 

MAKOSA NA ADHABU 

Mtu yeyote atakaye kwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hii 

atakuwa ametenda kosa na iwapo atapatikana na hatia atatozwa faini 

isiyopungua shilingi laki mbili (200,000) na isiyozidi shilingi milioni moja 

(1,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi 

miezi ishirini na nne (24) au adhabu zote kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 

Mkurugenzi anaweza kumtoza faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000) 

hadi shilingi laki mbili (200,000) mtu yeyote aliyetenda kosa na kukiri kwa 

maandishi kwa kujaza fomu maalumu itakayotolewa na Halmashauri kama 

ilivyo katika jedwali la tatu la Sheria Ndogo hii. 
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JEDWALI LA KWANZA 
(Limetungwa Chini ya kifungu cha 5 (1)) 

 
FOMU YA MAOMBI YA KIBALI 

                                    
SEHEMU YA KWANZA (Taarifa za Mwombaji) 

1. Jina la mwombaji  
 
..................................................................
........ 

2. Anwani ya mwombaji 
 
......................................... 

3. Aina ya shughuli 
 
..................................................................
........ 

4. Eneo analokusudia 
kufanya shughuli 
...........................................
. 

5. Muda wa kuanza 
 
..................................................................
........ 

6. Muda wa kumaliza 
 
...........................................
..... 

7. Ada ya kibali (TZS) 
 
................................................ 

8. Namba ya Stakabadhi ya 
malipo 
........................................... 

 
9. Saini………………………………………… 

 
10. Tarehe…………………...... 

 
 
SEHEMU YA PILI (Kwa Matumizi ya Ofisi tu) 
 

 
1. Maombi na............................. 

 
2. Ada ya kibali Tshs.................. 

3. Namba ya stakabadhi ya malipo 
.......................................... 

4. Tarehe ya malipo...................... 

5. Jina la Afisa aliyepokea malipo 
.................................. 

6. Saini...................................... 

 

7. Muhuri....................... 

Maoni ya Afisa Mwidhiniwa: - *Nakubali/Sikubali (futa isiyohusika)  
Sababu: 
………………………………..……………………………………………………..... 
Jina:……………………………………………..Saini: ……………………..……... 
Tarehe:…..………..Mwezi..........................Mwaka............................................ 
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                                                    _________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_________ 

 
( Limetungwa chini ya kifungu cha 4(2) 

_________ 
 

ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA BURUDANI,  
UTAMADUNI NA SANAA 

Na. Maelezo Kiwango  

1. Muziki wa Dansi  Sh. 20,000/= kwa siku 

2. Muziki wa Disco Sh. 20,000/= kwa siku 

3. Shindano la kutafuta msanii Sh. 20,000/= kwa shindano 

4. Shindano la kutafuta warembo  Sh. 20,000/= kwa shindano 

5. Maonesho ya mavazi  Sh. 20,000/= kwa onesho 

6. Maombi ya kibali cha sherehe 
za unyago, ngoma na harusi  

Sh. 20,000/= kwa sherehe 

7. Matangazo ya kuuza bidhaa 
zinazopungua bei (promotion) 

Sh. 50,000/= kwa tangazo 

8. Matamasha ya kibiashara  Sh. 1,500,000/= kwa tamasha 

9. Matangazo madogo Sh. 30,000/= kwa tangazo 

10. Kupiga muziki  Sh. 20,000/= kwa siku 

11. Muziki wa Taarabu Sh. 20,000/= kwa siku 

12. Maonesho ya sinema na video Sh. 5000/=    kwa siku 

13. Matamasha yasiyo ya 
kibiashara  

Sh. 100,000/= kwa tamasha  

14. Kupiga picha za video Sh. 15,000/= kwa kila tukio  

15. Mchezo wa fete/Bahatinasibu Sh. 30,000/= kwa Mwezi 

16. Kupiga muziki Nyumbani Sh. 20,000/= kwa siku 
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_______ 

JEDWALI LA TATU 
_______ 

(Limetungwa Chini ya kifungu cha 16) 
_______ 

 
HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

 
 (Chini ya kifungu cha 16) 

  
Mimi ……………………………………………………………..nakiri kwa hiari 
yangu mwenyewe mbele ya 
……………………………………………………………….ambaye ni 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga, kwamba mnamo 
tarehe……ya Mwezi ……………..Mwaka……………nilitenda kosa la kukiuka 
masharti ya kifungu cha….…cha Sheria Ndogo ya (Ada za Vibali vya 
Burudani) ya Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga ya Mwaka 2021. 

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri, niko tayari kulipa 
kiasi cha Ada/ Ushuru ninachodaiwa pamoja na faini. 
 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA 
NIMEYATOA KWAHIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 
 
Leo tarehe……..ya Mwezi…………………..Mwaka ……………………………. 
 
Jina……………………………………..…Saini……………………………………. 
 
MBELE YA : 
Jina: ……………………….………………Cheo: …………………………….…… 
 
Saini: …………………………………………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga  imebandikwa kwenye Sheria 

Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la 

Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga uliofanyika Tarehe ……….. 

mwezi …………… Mwaka 2021 na kushuhudiwa Lakiri hiyo ikibandikwa 

mbele ya:- 

                                                                                   
 
                                                                                    ...………………….. 

                                                                            ZAHARA A. MSANGI 
                                                                                   Mkurugenzi Mtendaji  

Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga 
 

                                                                            
                                                                             ………………………… 
                                                                             AMANI J. KASINYA 

                                                                             Mwenyekiti 
Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga 

 
 
 
                             NAKUBALI, 

 
 
Dodoma,                                                                        UMMY A.  MWALIMU  (MB) 
TAREHE…………...                                             Waziri wa Nchi OR- TAMISEMI 
 

 

 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

 
 


